สำหรับบทความก่อนเราสร้าง model ของเรา เขียนลงไปใน Database ได้แล้ว ครั้งนี้เราจะใช้ feature ที่ Built in มาใน Django ซึ่งก็คือระบบ Admin ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีและใช้งานง่ายมากๆครับ (ถ้าเป็น Framework ตัวอื่นอาจจะต้องเขียนเองหมดเลย)
ก่อนอื่นต้องสร้าง superuser ขึ้นมาก่อน ซึ่งก็คือ administrator นั่นแหละ
python manage.py createsuperuser
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-9j8e8b84u3vo2bqm5upuoq.png)
manage.py createsuperuser
ตอนพิมพ์ password จะไม่มีตัวอะไรขึ้นมานะครับ ให้พิมพ์ไปเลย
จากนั้นก็ไป Register Model ของเราในไฟล์ admin.py (ใน app)
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-k7mnwqmvre3ifilg1jlcuw.png)
มาลองใช้กันเลย
python manage.py runserver
เข้าไปที่ http://localhost:8000/admin (หรือ url ที่ตั้งไว้)
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-qgyclju3vtquwrepzgoj6g.png)
จะเห็นสิ่งที่เราจัดการได้ ผมสามารถกดเข้าไปใน Blogs เพื่อดูว่าเรามี Blogs อะไรได้บ้าง
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-iyvrpzrvzhwpgy7kaqfgqg.png)
จะเห็นว่า Blog แต่ละอันจะแสดงผลออกมาเป็น title ของมันครับ ซึ่งตรงนี้สามารถแก้ว่าจะให้แสดงออกมายังไงได้ในเมธอด __str__ ตอนที่เราสร้าง Model
ถ้ากดไปใน Object ผมสามารถที่จะแก้ไขหรือลบ Object นั้นได้ด้วย
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-gu54fglg7ledjb-68cmh9g.png)
นอกจากนี้ Feature Admin ของ Django ยังมีความสามารถอื่นๆอีกมากครับ สามารถเข้าไปอ่านได้ที่ Documentation
Medium ที่ 24
ปีนี้ผมตั้งใจว่าจะเขียน Medium ให้ได้เดือนละ 4–5 Medium ครับ สิ้นปีก็จะมี 52 Medium เท่ากับจำนวนสัปดาห์ใน 1 ปีพอดี ไม่รู้จะทำได้มั้ย แต่ก็ถือเป็น Passion เล็กๆน้อยๆของผมครับ 5555
ผมเขียนบทความหลายแนวแล้วแต่ว่าอยากเขียนยังไง ถ้าอยากให้กำลังใจช่วยกด Clap ให้ซักที สองทีด้วยนะครับ :D
เจอกันบทความหน้าครับ