มีใครยังจำช่วง 2–3 ปีก่อนที่กระแส Internet of things มันบูมๆได้มั้ยครับ ถึงทุกวันนี้กระแสจะดรอปๆลงมาบ้างเพราะโดนกระแสของ A.I. กับ Blockchain กลบลงบ้าง แต่ว่าความคิดที่จะทำให้อุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆรอบตัวเราคุยกัน มันก็ยังน่าสนใจอยู่ดีนั่นแหละครับ (ช่วงที่กระแสมันบูมๆนี่ผมก็ได้ Arduino กับ Raspberry Pi มาอย่างละตัวเลยครับ บ้ามากๆ 5555)
คือไม่นานมานี้ผมไปเจอแอพฯตัวนึง ชื่อว่า IFTTT หรือย่อมาจาก If This Then That ซึ่งความสามารถของมันเป็นอะไรที่เจ๋งมากๆครับ(คล้ายๆกับ Internet of things แต่เป็นแอพฯแทน)
IFTTT เป็นเซอร์วิสที่จะเป็นตัวกลางให้แอพสื่อสารกัน และเมื่อแอพทำงานไปถึงจุดๆนึงที่เข้ากับเงื่อนไข มันจะไปสั่งการให้แอพอีกตัวนึงทำตามเงื่อนไขนั้นๆ
ฟังดูเรียบง่ายใช่มั้ยครับ? แต่ความเรียบง่ายนี้สามารถสร้างอะไรที่เจ๋งมากๆได้หลายอย่างเลยนะครับ IFTTT เรียกเงื่อนไข และการทำงานตามเงื่อนไขนั้นว่า Applet แล้ว ก็ปล่อยให้ผู้ใช้สร้าง Applet ได้ด้วยตัวเอง
ซึ่ง Concept ง่ายๆนี้ทำให้มันง่ายพอที่ใครๆก็สามารถสร้าง Applet ที่เจ๋งๆและมีประโยชน์ออกมาได้ครับ อาทิเช่น
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-axksvhm_ok7s9qkukvvcmw.png)
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/0-i12i8dy-zb_q5okp.png)
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/0-ixqd0k0rrw8dwjqc.png)
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/0-5_jlylnayv5mlzud.png)
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/0-r3z2wndhltpklgdz.png)
นอกจาก Applet ที่ผมหยิบมาให้ดูยังมี Applet ที่มีประโยชน์ และช่วยประหยัดเวลาให้เราอีกเยอะมากๆครับ ความเจ๋งอีกอย่างของมันคือใครก็ได้สามารถสร้าง Applet ขึ้นมาใช้เองได้ด้วย
ก็ถ้าสนใจก็ลองไปใช้ดูครับ สามารถดาวน์โหลดได้ทั้งใน App Store และ Play Store ครับ
Medium ที่ 8
ปีนี้ผมตั้งใจว่าจะเขียน Medium ให้ได้เดือนละ 4–5 Medium ครับ สิ้นปีก็จะมี 52 Medium เท่ากับจำนวนสัปดาห์ใน 1 ปีพอดี ไม่รู้จะทำได้มั้ย แต่ก็ถือเป็น Passion เล็กๆน้อยๆของผมครับ 5555
ผมเขียนบทความหลายแนวแล้วแต่ว่าอยากเขียนยังไง ถ้าอยากให้กำลังใจช่วยกด Clap ให้ซักที สองทีด้วยนะครับ :D
เจอกันบทความหน้าครับ