ในส่วนที่เราทำ blog ผมเคยบอกว่าการใช้ app ทำให้ ecosystem ของ django มีความสามารถในการ plug and play มากๆครับ
ในครั้งนี้เราจะลองเอา app blog ที่เราเขียนไว้มา plug เข้าไปในโปรเจคใหม่ของเราครับ
ก่อนอื่นเราต้องไป copy directory app blog ของเรามาก่อนแล้วก็โยนเข้าไปใน root folder ของโปรเจคเราได้เลย(ที่มี manage.py)
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-ojgzfex92qv9ojlyieym0g.png)
ทีนี้พอโยนเข้าไปแล้วยังไม่เสร็จครับ เราจะต้องไป install ก่อน
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-enhsrk39bec3onyb1olhza.png)
หลังจากนั้นถ้าหาก app เรามี database เราก็จะต้อง migrate ก่อนครับ
Medium ที่ 30
ปีนี้ผมตั้งใจว่าจะเขียน Medium ให้ได้เดือนละ 4–5 Medium ครับ สิ้นปีก็จะมี 52 Medium เท่ากับจำนวนสัปดาห์ใน 1 ปีพอดี ไม่รู้จะทำได้มั้ย แต่ก็ถือเป็น Passion เล็กๆน้อยๆของผมครับ 5555
ผมเขียนบทความหลายแนวแล้วแต่ว่าอยากเขียนยังไง ถ้าอยากให้กำลังใจช่วยกด Clap ให้ซักที สองทีด้วยนะครับ :D
เจอกันบทความหน้าครับ