วันนี้ผมมาเขียนถึงเบราเซอร์ตัวนึงที่ผมรักมากๆครับ ชื่อว่า Vivaldi หลายๆท่านอาจจะไม่เคยได้ยิน แต่อยากแนะนำให้รู้จักครับ
ผมใช้ Vivaldi ครั้งแรกประมาณต้นๆปีที่แล้วแล้วก็ใช้เรื่อยๆมาจนถงทุกวันนี้ แต่ก็ไม่ได้มีโอกาสได้เล่าถึงซักที วันนี้เลยจะขอมาเล่าครับว่ามันเจ๋งยังไง
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/0-pejfautotd2wvdrj.png)
Vivaldi เป็นเบราเซอร์ที่พัฒนาโดยอดีตผู้พัฒนา Opera แล้วก็เปิดตัวมาซักพักแล้ว แต่ก็ยังถือเป็นเบราเซอร์น้องใหม่อยู่ดีครับ มีสโลแกนคือ “A browser for our friends” แปลสั้นๆว่า เบราเซอร์สำหรับหมู่เฮา(เอ๊ะ!)
บอกตรงๆเลยครับว่าผมชอบเบราเซอร์ตัวนี้เพราะฟังค์ชันการใช้งานมันเยอะมากๆ แล้วก็ปรับแต่งตามความต้องการได้เยอะมาก ตั้งแต่หน้าตา การทำงาน การแสดงผลของโปรแกรม
โดยฟีเจอร์ที่ผมชอบใช้มีหลายตัวครับ(ใช้จนติดเลย)
- Tiling เป็นฟีเจอร์ที่ทำให้เปิดแท็บหลายแท็บได้พร้อมกัน
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/0*eu0l4RS_tvP8qeyc.png)
- Screenshot(อันนี้ไม่ค่อยว้าว แต่ที่ชอบเพราะมัน Built-in)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/0*vVEmzjucrwDJdiGC.png)
- Page action สารพัดประโยชน์
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-fwiyfdmlkhvd4bqgvcbuxw.png)
- Web Panel มันคือการย่อหน้าเว็บไว้ข้างๆ Toolbars ทางซ้ายครับ (เปิด-ปิดได้ด้วย เจ๋งมากๆ)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/0*OE34B6_lQRjuaKon.png)
- Tab Stack (รวบแท็บที่เปิดไว้เป็นกลุุ่มๆ)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*lK_nSH7wULWprPEX4_ihMg.png)
- History (อันนี้ผมชอบมากกก ใช้บ่อยเวลาลืมว่าเข้าเว็บอะไร)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/0*NgUQU1YRXg2UqZK8.jpg)
นอกจากนี้ Vivaldi ยังมีฟีเจอร์คูลๆอีกเยอะมากๆครับ แนะนำให้ไปลองโหลดมาเล่นๆดู อาจจะชอบและหลงรักมันเหมือนผมก็ได้ครับ
จิ้มเบาๆ
มันเป็นเบราเซอร์ที่ผมชอบใช้มากๆครับ แล้วก็คงใช้ไปอีกเรื่อยๆจนกว่าจะเจออะไรที่เจ๋ง(สำหรับผม) มากกว่านี้ ยังไงๆก็อยากให้ลองใช้ดูครับ สำหรับวันนี้ผมก็คงลาไปก่อน เจอกันใหม่ครั้งหน้าครับ