Medium นี้ต่อจากครั้งก่อนนะครับ Deploy โมเดลทำนายบน Django สามารถไปกดดูได้ เราจะใช้โมเดลตัวเดิมในการสร้าง API สำหรับทำนายผล ซึ่งถือว่ามีประโยชน์มากๆครับเพราะสามารถนำไปใช้ใน App มือถือหรือสำหรับดึงไปใช้ได้โดยตรงไม่ต้องมาเข้าเว็บเรา
สำหรับ Medium นี้ผมจะใช้ rest_framework ของ Django เป็นตัวช่วยในการทำครับ
เริ่มต้นที่สร้าง App ใหม่ขึ้นมาก่อน (หรืออาจจะไม่ต้องก็ได้แต่ผมทำเพื่อให้มันดูง่ายครับ) ทีนี้ผมก็สร้าง serializers.py ใน App นั้น
![](https://nonthakon-blog.fly.dev/content/images/max/800/1-pka4v-le7lf2fssg4hprrw.png)
เป็น Serializer ง่ายๆที่มีฟิลด์ Integer แค่ฟิลด์เดียวครับ
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*Xz12_ZVlxdu3KzGRXJftEQ.png)
สร้าง APIView ง่ายๆขึ้นมาโดยถ้า request ที่รับเป็น post เราก็จะ Response ไปถ้าข้อมูลที่ได้มันใช้ได้ ถ้าไม่ก็จะ Response เออเร่อกลับไป
เสร็จแล้วก็ไปตั้ง url เหมือนเดิมครับ
ลอง test โดยใช้ Postman ดูครับว่าเวิร์คมั้ย
request POST ไปที่ url ตั้งไว้(สีเขียว) ใน body ก็ใส่ input(สีส้ม) เป็นเลขที่ต้องการของผมคือ 5 ทีนี้ก็ได้ผลลัพธ์ออกมาเป็น 11 (สีแดง)
จากสมการที่เราเอามาลองคือ y = 2x+1 ถ้า x = 5 จะได้ y = 11 ซึ่งถือว่าถูกต้องครับ
สำหรับโค้ดบทความนี้และบทความที่แล้วสามารถดูได้ที่ github ครับ
Medium ที่ 18
ปีนี้ผมตั้งใจว่าจะเขียน Medium ให้ได้เดือนละ 4–5 Medium ครับ สิ้นปีก็จะมี 52 Medium เท่ากับจำนวนสัปดาห์ใน 1 ปีพอดี ไม่รู้จะทำได้มั้ย แต่ก็ถือเป็น Passion เล็กๆน้อยๆของผมครับ 5555
ผมเขียนบทความหลายแนวแล้วแต่ว่าอยากเขียนยังไง ถ้าอยากให้กำลังใจช่วยกด Clap ให้ซักที สองทีด้วยนะครับ :D
เจอกันบทความหน้าครับ